0903 435 688 Zalo Chat Zalo WeChat WeChat QR Email ceo@vtmlogistics.com.vn Facebook Facebook
Trang chủ / Blog / Nhiên liệu xanh tàu biển

Nhiên liệu xanh tàu biển: Biofuel, LNG, Methanol và giảm phát thải 2026

Cập nhật: 08/2026 10 phút đọc nhiên liệu xanh, biofuel, LNG, methanol, giảm phát thải, IMO 2050, EEXI, CII, BAF, phụ phí carbon, vận tải biển, shipping decarbonization
Nhiên liệu xanh tàu biển đang chuyển từ xu hướng thành yêu cầu bắt buộc: IMO đặt mục tiêu phát thải ròng bằng 0 vào 2050, EU áp thuế carbon từ 2024, và báo cáo tháng 8/2026 của VesselBot cho thấy cường độ phát thải trung bình toàn đội tàu container đạt 231,7 g CO2e/TEU-km — trong khi cùng một tuyến, hãng tàu hiệu quả nhất phát thải thấp hơn 31,3% so với hãng kém nhất. Với doanh nghiệp xuất nhập khẩu Việt Nam, nhiên liệu xanh không chỉ là chuyện môi trường: nó đang đẩy giá cước qua phụ phí nhiên liệu (BAF) và phụ phí carbon. Bài viết này giải thích chi tiết các loại nhiên liệu xanh, quy định quốc tế và tác động thực tế tới chi phí logistics.
Tàu container chạy nhiên liệu xanh — xu hướng giảm phát thải trong vận tải biển 2026
Ngành vận tải biển toàn cầu đang chuyển dịch sang nhiên liệu xanh để đạt mục tiêu phát thải ròng bằng 0 của IMO vào năm 2050

Mục lục

  1. Vì sao vận tải biển buộc phải xanh hóa?
  2. Quy định IMO: EEXI, CII và mục tiêu 2050
  3. Các loại nhiên liệu xanh chính — Bảng so sánh
  4. Biofuel trong bunkering: giá và thị trường 2026
  5. Emissions intensity là gì? Vì sao cùng tuyến khác kết quả?
  6. Tác động tới cước vận tải biển và phụ phí
  7. Doanh nghiệp XNK Việt Nam cần làm gì?
  8. Câu hỏi thường gặp

1. Vì sao vận tải biển buộc phải xanh hóa?

Vận tải biển đảm nhận khoảng 80-90% khối lượng thương mại toàn cầu nhưng đồng thời tạo ra gần 3% tổng lượng phát thải CO2 thế giới — tương đương lượng khí thải của một nền kinh tế lớn như Đức. Nếu không hành động, con số này có thể tăng 130% vào năm 2050 khi thương mại tiếp tục mở rộng.

Ba áp lực lớn đang buộc ngành hàng hải chuyển đổi:

Lưu ý: Trong báo cáo quý 2/2026 của VesselBot (dựa trên 86.389 chuyến của 6.523 tàu container), cường độ phát thải trung bình toàn đội tàu tăng nhẹ 1,5% so với cùng kỳ năm trước — tín hiệu ngành vẫn chưa đạt lộ trình giảm phát thải như kỳ vọng, dù 5/6 nhóm kích cỡ tàu đã cải thiện hiệu quả.

2. Quy định IMO: EEXI, CII và mục tiêu 2050

IMO đã chính thức thông qua chiến lược phát thải khí nhà kính sửa đổi năm 2023 với mục tiêu phát thải ròng bằng 0 vào năm 2050, kèm các cột mốc kiểm tra: giảm 20-30% cường độ phát thải vào 2030 và 70-80% vào 2040 so với mức nền 2008. Hai công cụ kỹ thuật chính đã có hiệu lực từ 1/1/2023:

Quy định Phạm vi Hiệu lực Tác động chính
IMO EEXI Tàu hiện hữu > 400 GT 1/1/2023 Giảm công suất hoặc cải tạo nếu không đạt
IMO CII Tàu > 5.000 GT 1/1/2023 Xếp hạng A-E, tàu D/E phải có kế hoạch cải thiện
EU ETS (mở rộng) Tàu ghé cảng EU 2024 (lộ trình 40% → 100% năm 2027) Hãng tàu mua chứng chỉ carbon, chi phí chuyển vào cước
FuelEU Maritime Tàu ghé cảng EU 1/1/2025 Giảm 2% cường độ năng lượng, tăng dần tới 80% năm 2050
Mẹo: Từ 2024, tàu container ghé cảng EU phải mua chứng chỉ carbon theo EU ETS với lộ trình 40% phát thải năm 2024, 70% năm 2025 và 100% từ 2026 trở đi — chi phí này thực tế đã xuất hiện trong báo giá cước tuyến châu Âu của nhiều hãng tàu từ đầu 2024.

3. Các loại nhiên liệu xanh chính — Bảng so sánh

Không có một loại nhiên liệu xanh duy nhất nào là "viên đạn bạc". Mỗi loại có ưu nhược điểm riêng về chi phí, hạ tầng, độ sẵn sàng và mức giảm phát thải:

Nhiên liệu Giảm CO2 (vòng đời) Hạ tầng hiện tại Chi phí Triển vọng
LNG 20-30% Phổ biến nhất, ~600+ tàu Trung bình Giải pháp chuyển tiếp chính hiện nay
Methanol xanh 60-90% Đang mở rộng nhanh Cao hơn LNG Ưu tiên của các hãng lớn (Maersk, CMA CGM)
Ammonia xanh 80-95% Rất hạn chế Cao, cần công nghệ mới Kỳ vọng cho 2030+
Biofuel (B30/B100) 60-90% Drop-in — dùng được ngay Cao hơn dầu truyền thống 30-100% Giải pháp tức thời, không cần cải tạo
Hydro xanh 90-100% Rất sơ khai Rất cao Dài hạn, sau 2035

Biofuel nổi bật nhờ tính drop-in: có thể pha trộn và sử dụng ngay trên động cơ tàu hiện hữu mà không cần đầu tư cải tạo lớn hay hạ tầng mới — lý do nó trở thành giải pháp được chọn nhiều nhất trong ngắn hạn để đạt tuân thủ CII và FuelEU.

4. Biofuel trong bunkering: giá và thị trường 2026

Thị trường biofuel bunkering (tiếp nhiên liệu sinh học cho tàu) đang diễn biến sôi động. Theo dữ liệu Prima Markets công bố cuối tháng 8/2026:

Thị trường Loại nhiên liệu Biến động tuần Chênh lệch vs VLSFO
Rotterdam B30-VLSFO (POMEME) +27 USD/tấn Mở rộng
Rotterdam B100 +63 USD/tấn
Singapore B30-VLSFO (UCOME) -24 USD/tấn +231 USD/tấn (tăng 65 USD trong tháng)
Gibraltar B30-VLSFO -118 USD/tấn Thu hẹp 102 USD/tấn
Aveiro (Bồ Đào Nha) B100 / B30-LSMGO 1.780 / 1.451 USD/tấn

Ngoài giá cả, các tổ chức ngành đang đẩy mạnh vai trò của biofuel trong đàm phán quốc tế: Liên minh Chủ tàu Hy Lạp (UGS) vừa kêu gọi mục tiêu phát thải cần dựa trên khả năng cung ứng thực tế của thị trường nhiên liệu, trước thềm hội nghị IMO ngày 1/9/2026; Australia cũng công bố kế hoạch phát triển cung-cầu nhiên liệu bunker phát thải thấp và bằng 0 nhằm hướng tới mục tiêu 2050.

5. Emissions intensity là gì? Vì sao cùng tuyến khác kết quả?

Emissions intensity (cường độ phát thải) là lượng khí thải CO2 tương đương (CO2e) phát ra trên mỗi đơn vị vận chuyển — thông dụng nhất là gram CO2e trên mỗi TEU-km (một container 20 feet vận chuyển được 1 km). Chỉ số này cho phép so sánh hiệu quả môi trường giữa các hãng tàu và các tuyến khác nhau một cách công bằng.

Hai cách đo phổ biến:

Báo cáo VesselBot (dựa trên dữ liệu AIS của 86.389 chuyến, 6.523 tàu container) đưa ra những phát hiện đáng chú ý:

Chỉ số Số liệu
Cường độ phát thải trung bình toàn đội tàu (WtW) 231,7 g CO2e/TEU-km (tăng 1,5% so với cùng kỳ)
Tuyến Bắc Âu - Bắc Mỹ (NE-NAEC): trung bình 138 g CO2e/TEU-km
Hapag-Lloyd trên tuyến NE-NAEC 80,7 g CO2e/TEU-km (thấp hơn trung bình 41,5%)
MSC trên tuyến NE-NAEC 117,5 g CO2e/TEU-km (thấp hơn trung bình 15%)
Chênh lệch Hapag-Lloyd vs MSC 31,3% dù cùng quãng đường và cặp cảng
Neo-Panamax + VLCS (tàu siêu lớn) 7,4% số chuyến nhưng tạo 43,5% khối lượng vận chuyển, chỉ 27,4% phát thải

Vì sao cùng tuyến mà kết quả khác nhau tới 31,3%? Theo phân tích của VesselBot, khoảng cách không giải thích được sự khác biệt — nguyên nhân nằm ở cách vận hành chuyến đi:

Cảnh báo: CEO VesselBot, ông Constantine Komodromos, nhấn mạnh: "Số trung bình toàn đội tàu có thể chỉ sai hướng — 5/6 nhóm kích cỡ tàu thực tế đã cải thiện hiệu quả, nhưng nhóm tàu feeder (chiếm 63,9% số chuyến) lại kém hiệu quả hơn, kéo trung bình toàn ngành đi xuống." Doanh nghiệp không nên quyết định dựa trên số trung bình mà nên hỏi hãng tàu số liệu cụ thể cho lô hàng của mình.

6. Tác động tới cước vận tải biển và phụ phí

Chi phí nhiên liệu xanh cao hơn dầu truyền thống 30-100% tùy loại, và khoản chênh này gần như chắc chắn được chuyển vào giá cước. Cụ thể:

Tham khảo: Xem bài Cước vận tải biển và các loại phụ phí để nắm chi tiết cơ cấu giá cước, và bài giá dầu ảnh hưởng cước vận tải container để hiểu cơ chế truyền chi phí nhiên liệu vào giá.

7. Doanh nghiệp XNK Việt Nam cần làm gì?

Với doanh nghiệp xuất nhập khẩu tại Hải Phòng và toàn quốc, xu hướng nhiên liệu xanh không phải chuyện "xanh hóa cho đẹp" mà là yếu tố chi phí và tuân thủ thực tế. VTM Logistics khuyến nghị 5 việc nên làm ngay:

  1. Rà soát cơ cấu giá cước: Yêu cầu báo giá tách rõ O/F (cước chính), BAF, phụ phí carbon và các phụ phí khác để so sánh công bằng giữa các hãng tàu.
  2. Chọn hãng tàu hiệu quả năng lượng: Đội tàu hiện đại, hệ số sử dụng tốt thường có cường độ phát thải thấp hơn — về lâu dài chi phí tuân thủ và phụ phí cũng thấp hơn.
  3. Chuẩn bị dữ liệu phát thải: Khi bán hàng sang EU, Mỹ, khách hàng lớn ngày càng yêu cầu số liệu phát thải vận chuyển (Scope 3). Hãy hỏi forwarder/hãng tàu cung cấp chứng nhận phát thải hoặc số liệu WtW cho lô hàng.
  4. Tính phụ phí vào giá xuất khẩu: Đưa BAF và phụ phí carbon vào cơ cấu giá FOB/CIF để tránh bị ăn mòn biên lợi nhuận khi giá nhiên liệu biến động.
  5. Theo dõi diễn biến quy định: Hội nghị IMO tháng 9/2026 sẽ tiếp tục bàn về cơ chế định giá phát thải toàn cầu (levy) — nếu được thông qua, giá cước toàn tuyến có thể tăng thêm 30-100 USD/TEU trong vài năm tới.
Góc nhìn VTM: Với hàng xuất khẩu Việt Nam đi châu Âu, Mỹ, chi phí tuân thủ carbon đã hiện hữu trong giá cước từ 2024-2025. Doanh nghiệp chủ động quản lý phụ phí nhiên liệu và minh bạch phát thải sẽ có lợi thế đàm phán với khách mua hàng lớn, đồng thời tránh bị sốc chi phí khi quy định IMO mới được siết chặt.
Nhiên liệu xanh tàu biển là gì? Có những loại nào?
Nhiên liệu xanh tàu biển là các loại nhiên liệu thay thế dầu nhiên liệu nặng (HFO) truyền thống nhằm giảm phát thải CO2, SOx, NOx. Các loại chính gồm: LNG (khí tự nhiên hóa lỏng), methanol xanh, ammonia xanh, biofuel (nhiên liệu sinh học như B30, B100 từ dầu thực vật, mỡ động vật, dầu ăn thải UCOME) và hydro xanh. Hiện LNG phổ biến nhất với khoảng 600+ tàu đang vận hành, methanol đang tăng nhanh nhờ chi phí cải tạo thấp hơn, còn ammonia và hydro được kỳ vọng cho tương lai xa hơn khi hạ tầng và quy định hoàn thiện.
IMO yêu cầu giảm phát thải tàu biển như thế nào? EEXI và CII là gì?
IMO đặt mục tiêu phát thải ròng bằng 0 vào năm 2050 với các cột mốc trung gian: giảm 20-30% cường độ phát thải vào 2030 và 70-80% vào 2040 so với mức 2008. EEXI (Energy Efficiency Existing Ship Index) là chỉ số hiệu quả năng lượng áp cho tàu hiện hữu từ 1/1/2023 — tàu không đạt phải giảm công suất hoặc cải tạo. CII (Carbon Intensity Indicator) là chỉ số cường độ carbon xếp hạng tàu từ A đến E hằng năm; tàu xếp D hoặc E ba năm liên tiếp phải có kế hoạch cải thiện. Ngoài ra EU còn áp EU ETS (mua chứng chỉ carbon) và FuelEU Maritime (giảm cường độ năng lượng 2% từ 2025).
Biofuel tàu biển là gì? B30, B100, POMEME và UCOME khác nhau thế nào?
Biofuel là nhiên liệu sinh học pha trộn hoặc nguyên chất dùng cho tàu biển. Ký hiệu B30 nghĩa là hỗn hợp 30% thành phần sinh học, B100 là nhiên liệu sinh học nguyên chất. POMEME là dầu thực vật metyl este từ nguyên liệu dầu ăn thải (Used Cooking Oil Methyl Ester), còn UCOME cũng là metyl este từ dầu ăn thải nhưng theo tiêu chuẩn khác — cả hai đều là nguyên liệu phổ biến pha vào VLSFO để tạo B30-VLSFO. Biofuel có ưu điểm drop-in: dùng được ngay trên động cơ hiện hữu mà không cần cải tạo lớn, giảm tới 60-90% phát thải CO2 vòng đời so với dầu truyền thống.
Emissions intensity là gì? Vì sao cùng tuyến mà các hãng tàu phát thải khác nhau?
Emissions intensity (cường độ phát thải) là lượng khí thải CO2 tương đương tính trên mỗi đơn vị vận chuyển — thường là gram CO2e trên mỗi TEU-km (container 20 feet vận chuyển 1 km). Báo cáo của VesselBot quý 2/2026 cho thấy cùng tuyến Bắc Âu - Bắc Mỹ, Hapag-Lloyd đạt 80,7 g CO2e/TEU-km trong khi MSC là 117,5 g — chênh lệch 31,3% dù quãng đường và cặp cảng tương tự. Nguyên nhân chính: hệ số sử dụng tàu (voyage chạy hiệu quả nhất đạt 80% công suất, kém nhất chỉ 31%), cách bố trí tàu trên tuyến, tốc độ hành trình và phương thức vận hành — không phải chỉ do khoảng cách.
Nhiên liệu xanh có làm tăng giá cước vận tải biển không? Doanh nghiệp XNK cần lưu ý gì?
Có — chi phí nhiên liệu xanh hiện cao hơn đáng kể so với dầu truyền thống. Giữa tháng 8/2026, giá B30-VLSFO tại Rotterdam tăng 27 USD/tấn trong khi VLSFO thông thường giảm 21 USD/tấn; tại Singapore, chênh lệch B30-VLSFO so với VLSFO lên tới 231 USD/tấn. Chi phí này được hãng tàu chuyển vào giá cước qua phụ phí nhiên liệu (BAF) và phụ phí carbon ngày càng phổ biến. Doanh nghiệp XNK nên: (1) theo dõi phụ phí BAF và phụ phí carbon trên từng hãng tàu, (2) hỏi rõ cơ cấu giá khi nhận báo giá, (3) cân nhắc hãng tàu có đội tàu hiệu quả năng lượng tốt vì chi phí nhiên liệu thấp hơn, (4) chuẩn bị báo cáo phát thải Scope 3 khi bán hàng sang EU, Mỹ vì khách hàng lớn ngày càng yêu cầu số liệu này.

Cần tư vấn cước vận tải biển và phụ phí nhiên liệu?

VTM Logistics hỗ trợ doanh nghiệp toàn quốc: báo giá cước vận tải container xuất nhập khẩu cạnh tranh, giải thích rõ cơ cấu phụ phí BAF, phụ phí carbon, tư vấn tuyến đi tối ưu và đồng hành xuyên suốt quá trình vận chuyển. Liên hệ ngay để được tư vấn miễn phí!

Gọi ngay 0903 435 688
Hotline: 090 3435 688
Email: ceo@vtmlogistics.com.vn
88/52 Chùa Vẽ, Đông Hải, Hải Phòng

Bài viết liên quan: